ਡਾਕਟਰਾਂ ਨੇ ਮਾਂ ਦੇ ਗਰਭ ‘ਚ ਹੀ ਬੱਚੇ ਦਾ ਕੀਤਾ ਇਲਾਜ

ਜਿਹੜੀ ਜੈਨੇਟਿਕ ਬਿਮਾਰੀ ਨੇ ਆਇਲਾ ਬਸ਼ੀਰ ਦੀਆਂ ਦੋ ਭੈਣਾਂ ਦੀ ਜਾਨ ਲੈ ਲਈ ਉਹ ਖ਼ੁਦ ਉਸ ਤੋਂ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਹੈ। ਅਜਿਹਾ ਇਸ ਲਈ ਹੋਇਆ ਕਿਉਂਕਿ ਡਾਕਟਰਾਂ ਨੇ ਉਸ ਦੇ ਜਨਮ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਉਸ ਦਾ ਇਲਾਜ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਕੈਨੇਡਾ ਦੇ ਓਂਟਾਰੀਓ ‘ਚ ਰਹਿਣ ਵਾਲੀ 16 ਮਹੀਨਿਆਂ ਦੀ ਆਇਲਾ ਬਸ਼ੀਰ ਅਜਿਹਾ ਇਲਾਜ ਕਰਵਾਉਣ ਵਾਲੀ ਦੁਨੀਆ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਬੱਚੀ ਹੈ।

ਆਇਲਾ ਬਸ਼ੀਰ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰ ਨੂੰ ਅਜਿਹੀ ਜੈਨੇਟਿਕ ਬਿਮਾਰੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਸਰੀਰ ਵਿਚ ਕੁਝ ਜਾਂ ਸਾਰੇ ਪ੍ਰੋਟੀਨ ਨਹੀਂ ਬਣਦੇ ਅਤੇ ਮਰੀਜ਼ ਦੀ ਜਾਨ ਚਲੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਜ਼ਾਹਿਦ ਬਸ਼ੀਰ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪਤਨੀ ਸੋਬੀਆ ਕੁਰੈਸ਼ੀ ਇਸ ਬੀਮਾਰੀ ਨਾਲ ਆਪਣੀਆਂ ਦੋ ਬੇਟੀਆਂ ਨੂੰ ਗੁਆ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਬੇਟੀ ਜ਼ਾਰਾ ਦੀ ਮੌਤ ਢਾਈ ਮਹੀਨਿਆਂ ‘ਚ ਹੋ ਗਈ ਜਦਕਿ ਦੂਜੀ ਬੇਟੀ ਸਾਰਾ ਦੀ ਮੌਤ ਅੱਠ ਮਹੀਨਿਆਂ ‘ਚ ਹੋ ਗਈ।ਪਰ ਆਇਲਾ ਬਾਰੇ ਬਸ਼ੀਰ ਦੱਸਦਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਇਸ ਬਿਮਾਰੀ ਤੋਂ ਮੁਕਤ ਹੈ ਅਤੇ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਤੰਦਰੁਸਤ ਹੈ। ਉਸ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਕਿਸੇ ਵੀ ਹੋਰ ਬੱਚੇ ਵਾਂਗ ਡੇਢ ਸਾਲ ਦੀ ਹੈ ਜੋ ਸਾਨੂੰ ਵਿਅਸਤ ਰੱਖਦੀ ਹੈ।ਡਾਕਟਰਾਂ ਨੇ ਇਸ ਇਲਾਜ ਦੇ ਤਰੀਕੇ ਦਾ ਪੂਰਾ ਵੇਰਵਾ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਨਿਊ ਇੰਗਲੈਂਡ ਜਰਨਲ ਆਫ਼ ਮੈਡੀਸਨ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਕੀਤਾ। ਖੋਜ ਪੱਤਰ ਵਿੱਚ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਕੋਵਿਡ-19 ਮਹਾਮਾਰੀ ਦੌਰਾਨ ਇਹ ਇਲਾਜ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਡਾਕਟਰਾਂ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਸੰਭਵ ਹੋਇਆ।

ਡਾਕਟਰਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਆਇਲਾ ਦੀ ਹਾਲਤ ਉਤਸ਼ਾਹਜਨਕ ਹੈ ਪਰ ਅਨਿਸ਼ਚਿਤ ਹੈ, ਫਿਰ ਵੀ ਇਸ ਸਫਲਤਾ ਨੇ ਭਰੂਣ ਦੇ ਇਲਾਜ ਲਈ ਨਵੇਂ ਰਾਹ ਖੋਲ੍ਹ ਦਿੱਤੇ ਹਨ। ਓਟਾਵਾ ਹਸਪਤਾਲ ਦੇ ਭਰੂਣ-ਦਵਾਈ ਮਾਹਿਰ ਡਾਕਟਰ ਕੈਰਨ ਫੁੰਗ-ਕੀ-ਫੁੰਗ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਜਨਮ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਇਲਾਜ ਕਰਨਾ ਮੁਸ਼ਕਲ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋ ਚੁੱਕਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਇਹ ਸਫਲਤਾ ਉਮੀਦ ਦੀ ਕਿਰਨ ਬਣ ਕੇ ਆਈ ਹੈ। ਡਾ. ਫੁੰਗ-ਕੀ-ਫੁੰਗ ਨੇ ਇਸ ਇਲਾਜ ਲਈ ਇਕ ਨਵੀਂ ਵਿਧੀ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਯੂ.ਐਸ.ਏ. ਦੀ ਕੈਲੀਫੋਰਨੀਆ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਵਿਖੇ ਸੈਂਟਰ ਫਾਰ ਮੈਟਰਨਲ-ਫੀਟ ਪ੍ਰਿਸਿਜ਼ਨ ਮੈਡੀਸਨ ਦੇ ਸਹਿ-ਨਿਰਦੇਸ਼ਕ ਅਤੇ ਬਾਲ ਰੋਗਾਂ ਦੇ ਡਾਕਟਰ ਟਿੱਪੀ ਮੈਕਿੰਸੀ ਦੁਆਰਾ ਵਿਕਸਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।
ਕਿਉਂਕਿ ਆਇਲਾ ਦੇ ਮਾਪੇ ਮਹਾਮਾਰੀ ਕਾਰਨ ਓਂਟਾਰੀਓ ਤੋਂ ਕੈਲੀਫੋਰਨੀਆ ਜਾਣ ਵਿੱਚ ਅਸਮਰੱਥ ਸਨ, ਇਸ ਲਈ ਦੋ ਡਾਕਟਰਾਂ ਨੇ ਇਸ ਇਲਾਜ ਵਿੱਚ ਸਹਿਯੋਗ ਕੀਤਾ। ਮੈਕਿੰਸੀ ਦੱਸਦਾ ਹੈ ਕਿ “ਅਸੀਂ ਸਾਰੇ ਇਸ ਪਰਿਵਾਰ ਲਈ ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਹੋਣ ਲਈ ਬਹੁਤ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਸੀ।

ਉਂਝ ਤਾਂ ਡਾਕਟਰਾਂ ਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਵੀ ਗਰਭ ਵਿਚ ਬੱਚਿਆਂ ਦਾ ਇਲਾਜ ਕੀਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਤਿੰਨ ਦਹਾਕਿਆਂ ਤੋਂ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਡਾਕਟਰ ਅਕਸਰ ਸਰਜਰੀ ਰਾਹੀਂ ਸਪਾਈਨਾ ਬਿਫਿਡਾ ਵਰਗੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦਾ ਇਲਾਜ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਗਰਭਨਾਲ ਰਾਹੀਂ ਖੂਨ ਵੀ ਚੜ੍ਹਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਪਰ ਦਵਾਈਆਂ ਕਦੇ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤੀਆਂ ਗਈਆਂ।ਆਇਲਾ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਡਾਕਟਰਾਂ ਨੇ ਉਸ ਨੂੰ ਗਰਭਨਾਲ ਰਾਹੀਂ ਜ਼ਰੂਰੀ ਐਨਜ਼ਾਈਮ ਦਿੱਤੇ। ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਆਇਲਾ ਦੀ ਮਾਂ ਦੇ ਪੇਟ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਸੂਈ ਪਾਈ ਗਈ ਅਤੇ ਉਸ ਨੂੰ ਨਾੜੀ ਰਾਹੀਂ ਗਰਭਨਾਲ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚਾਇਆ ਗਿਆ। ਇਹ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ 24 ਹਫ਼ਤਿਆਂ ਦੇ ਗਰਭ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਤਿੰਨ ਹਫ਼ਤਿਆਂ ਲਈ ਹਫ਼ਤੇ ਵਿੱਚ ਦੋ ਵਾਰ ਦੁਹਰਾਈ ਗਈ ਸੀ।

ਇਹ ਇਲਾਜ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਕਿਉਂ?
ਡਾ: ਪ੍ਰਨੇਸ਼ ਚੱਕਰਵਰਤੀ, ਜੋ ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਆਇਲਾ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰ ਦੀ ਦੇਖਭਾਲ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ, ਭਾਰਤੀ ਮੂਲ ਦੇ ਹਨ। ਉਹ ਪੂਰਬੀ ਓਂਟਾਰੀਓ ਵਿੱਚ ਚਿਲਡਰਨ ਸਪੈਸ਼ਲਿਟੀ ਹਸਪਤਾਲ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਉਹ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ,”ਇੱਥੇ ਨਵੀਂ ਗੱਲ ਦਵਾਈ ਜਾਂ ਗਰਭਨਾਲ ਰਾਹੀਂ ਬੱਚੇ ਤੱਕ ਦਵਾਈ ਪਹੁੰਚਾਉਣ ਦੀ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਅਜਿਹਾ ਕੀ ਹੋਇਆ ਸੀ ਕਿ ਗਰੱਭਸਥ ਬੱਚੇ ਦੇ ਬੱਚੇਦਾਨੀ ਵਿੱਚ ਹੁੰਦੇ ਹੋਏ ਉਸ ਦਾ ਜਲਦੀ ਇਲਾਜ ਕੀਤਾ ਗਿਆ।” ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਡਰਹਮ ਵਿੱਚ ਡਿਊਕ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਅਤੇ ਸਿਆਟਲ ਵਿੱਚ ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਵਿਗਿਆਨੀ ਵੀ ਇਸ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਸਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਪੌਂਪੇ ਬਿਮਾਰੀ ਦਾ ਇਲਾਜ ਖੋਜਿਆ ਹੈ।ਪੌਂਪੇ ਬਿਮਾਰੀ ਵਾਲੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦਾ ਜਨਮ ਤੋਂ ਤੁਰੰਤ ਬਾਅਦ ਇਲਾਜ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਤਹਿਤ ਐਨਜ਼ਾਈਮ ਰਿਪਲੇਸਮੈਂਟ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਬੀਮਾਰੀ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਦੀ ਰਫਤਾਰ ਨੂੰ ਹੌਲੀ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕੇ।

ਹਰ ਇੱਕ ਲੱਖ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਬੱਚੇ ਨੂੰ ਇਹ ਜੈਨੇਟਿਕ ਬਿਮਾਰੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਪਰ ਆਇਲਾ ਦੀਆਂ ਭੈਣਾਂ ਵਰਗੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਹਾਲਤ ਇੰਨੀ ਗੰਭੀਰ ਹੈ ਕਿ ਕੁਝ ਸਮੇਂ ਬਾਅਦ ਸਰੀਰ ਥੈਰੇਪੀ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੰਦਾ ਹੈ, ਥੈਰੇਪੀ ਕੰਮ ਕਰਨਾ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਆਇਲਾ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਸਰੀਰ ਦੇ ਪ੍ਰਤੀਰੋਧ ਨੂੰ ਹੌਲੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਉਮੀਦ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਕਿ ਆਇਲਾ ਦੇ ਸਰੀਰ ਦੇ ਪ੍ਰਤੀਰੋਧ ਨੂੰ ਗੰਭੀਰ ਹੋਣ ਤੋਂ ਰੋਕਿਆ ਜਾਵੇਗਾ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *